Home LATEST ഒരു രാജ്യം തന്നെ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടു:5 ദശലക്ഷം വ്യക്തി വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നു

ഒരു രാജ്യം തന്നെ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടു:5 ദശലക്ഷം വ്യക്തി വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നു

ഏഴു ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയുള്ള ബള്‍ഗേറിയയിലെ 5 ദശലക്ഷം ആളുകളുടെ വ്യക്തി വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നു. ശരിക്കും ഒരു രാജ്യം തന്നെ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്ന അവസ്ഥയിലാണ് ഈ യൂറോപ്യന്‍ രാജ്യം. അഞ്ച് ദിവസം മുന്‍പ് രാജ്യത്തെ നികുതി വരുമാന വകുപ്പിന്‍റെ കയ്യിലുള്ള വിവരങ്ങളാണ് പരസ്യമായത്. ഞങ്ങള്‍ തീര്‍ത്തും അസ്വസ്ഥരാണ്, ഞങ്ങളെ സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങള്‍ ആര്‍ക്കും സൗജന്യമായി ലഭിക്കുന്ന അവസ്ഥയാണ്. ബള്‍ഗേറിയയിലെ ജനങ്ങള്‍ പ്രതികരിക്കുന്നു. തങ്ങളുടെ വിവരങ്ങള്‍ ബള്‍ഗേറിയയില്‍ മാത്രമല്ല ചോര്‍ന്നത് എന്നാണ് അസന്‍ ജെനോവ് എന്നയാള്‍ സിഎന്‍എന്‍ ടിവിയോട് പറഞ്ഞത്. ഒരു ബ്ലോഗറായ ഇദ്ദേഹത്തിന് ഇദ്ദേഹത്തെ സംബന്ധിച്ചുള്ള വിവരങ്ങള്‍ ഓണ്‍ലൈനില്‍ നിന്നും കണ്ടെടുക്കാന്‍ പറ്റി. അതും വലിയ ഐടി സാങ്കേതികതയൊന്നും അറിയാതെ തന്നെ.

വലിയൊരു ആസൂത്രിത ആക്രമണമാണ് ബള്‍ഗേറിയയില്‍ നടന്നതെങ്കില്‍ ഇത് ഒറ്റപ്പെട്ട സംഭവം ആയിരിക്കില്ലെന്നാണ് മുന്നറിയിപ്പ്. ഹാക്കര്‍മാരെ സംബന്ധിച്ച് ഒരു വ്യക്തിയെ ഹാക്ക് ചെയ്ത് വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ത്തുന്നതിനെക്കാള്‍ എളുപ്പം സര്‍ക്കാര്‍ സെര്‍വറുകള്‍ ആക്രമിക്കുന്നതാണ്. വര്‍ഷങ്ങളോളം ഉപകാരപ്പെടുന്ന വിവരങ്ങളുടെ സ്വര്‍ണ്ണഖനിയാണ് ഹാക്കര്‍മാരെ സംബന്ധിച്ച് സര്‍ക്കാര്‍ വിവരശേഖരങ്ങള്‍. നിങ്ങളുടെ പേഴ്സണല്‍ കമ്പ്യൂട്ടറിലോ, ഓണ്‍ലൈന്‍ അക്കൗണ്ടുകളിലോ വലിയ പാസ്വേര്‍ഡുകള്‍ അടിച്ച് നിങ്ങള്‍ക്ക് സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കാം. എന്നാല്‍ സര്‍ക്കാര്‍ കൈയ്യാളുന്ന നിങ്ങളുടെ വിവരങ്ങള്‍ സംബന്ധിച്ച് ഈ ഉറപ്പ് കിട്ടില്ല, ക്ലിയര്‍ സ്വിഫ്റ്റ് എന്ന സൈബര്‍ സെക്യൂരിറ്റി സ്ഥാപനത്തിന്‍റെ ചീഫ് ഓഫ് ടെക്നോളജിയും, സൈബര്‍ വിദഗ്ധനുമായ ഗെയ് ബന്‍കര്‍ പറയുന്നു.നിങ്ങളുടെ ജനന തീയതി ഒരിക്കലും മാറില്ല, നിങ്ങളുടെ താമസസ്ഥലം പെട്ടെന്ന് മാറില്ല, അതിനാല്‍ തന്നെ സര്‍ക്കാറിന്‍റെ കയ്യിലുള്ള നിങ്ങളെ സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങള്‍ ഇന്നും, നാളെയും ഉപയോഗിക്കാന്‍ സാധിക്കുന്നതാണ്. ഒരു സാധാരണ പൗരനെ സംബന്ധിച്ച് ഇത് അടുത്ത പത്തോ പതിനഞ്ചോ കൊല്ലം മാറ്റം സംഭവിക്കാത്തതാണ്. ഗെയ് ബന്‍കര്‍ പറയുന്നു.അതേ സമയം അമേരിക്കയില്‍ 2006 ല്‍ യുഎസിലെ വാര്‍ദ്ധക്യ ക്ഷേമ വിഭാഗത്തില്‍ നിന്നും 2.6 കോടിപ്പേരുടെ വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നതിന് ശേഷം ഒരു സര്‍ക്കാര്‍ സംവിധാനത്തില്‍ വരുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ഹാക്കിംഗ് ആണ് ബള്‍ഗേറിയയില്‍ സംഭവിച്ചിരിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍ അമേരിക്കയില്‍ 13 കൊല്ലം മുന്‍പ് ഹാക്കിംഗ് നടക്കുമ്പോള്‍ സൈബര്‍ സുരക്ഷ ഇത്ര വലിയ മേല്‍ക്കൈ നേടിയിരുന്നില്ലെന്നും. ഇപ്പോള്‍ സൈബര്‍ സുരക്ഷ സംവിധാനങ്ങള്‍ ജാഗ്രത കാണിക്കുന്ന സമയത്ത് ഇത്തരം വീഴ്ച സര്‍ക്കാര്‍ സംവിധാനത്തിന്‍റെ തന്നെയാണ് എന്നുമാണ് സൈബര്‍ ലോകത്തെ വിമര്‍ശനം. ബള്‍ഗേറിയയിലെ ഹാക്കിംഗ് ആശങ്കയുണ്ടാക്കുന്നതാണെന്നാണ് വിവരം. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം വളരെ കര്‍ശനമായ സൈബര്‍ ഡാറ്റ പ്രൊട്ടക്ഷന്‍ നിയമം യൂറോപ്പില്‍ നടപ്പിലാക്കിയിരുന്നു. ഇത് എന്തെങ്കിലും വിവരം ശേഖരിക്കുന്ന ഏത് ഏജന്‍സിക്കും പുതിയ ഉത്തരവാദിത്വം നല്‍കുന്നതായിരുന്നു. ഇത് പ്രകാരം ശേഖരിക്കുന്ന ഡാറ്റ കൈമോശം വന്നാലോ, ചോര്‍ന്നാലോ ശേഖരിച്ച ഏജന്‍സി വന്‍തുക പിഴ നല്‍കണം. ഇത്തരത്തില്‍ നോക്കിയാല്‍ ബള്‍ഗേറിയന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ വലിയ പിഴ തന്നെ അടയ്ക്കേണ്ടി വന്നേക്കും. അതേ സമയം ബള്‍ഗേറിയന്‍ കമ്മീഷന്‍ ഓഫ് പേഴ്സണല്‍ ഡാറ്റ പ്രോട്ടക്ഷന്‍ സംഭവത്തില്‍ അന്വേഷണം പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഡാറ്റ കൃത്യമായി സര്‍ക്കാര്‍ സംവിധാനത്തില്‍ സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ടില്ലെ എന്ന കാര്യത്തില്‍ വ്യക്തമായ മറുപടി ബള്‍ഗേറിയന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ നല്‍കുന്നില്ല. അന്വേഷണം നടക്കുകയാണ്, ഇപ്പോള്‍ കൃത്യമായ വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കാന്‍ സാധിക്കില്ല. ഒപ്പം ഈ ഹാക്കിംഗിന്‍റെ ലക്ഷ്യവും വ്യക്തമാക്കുവാന്‍ സാധിക്കില്ല എന്നാണ് ബള്‍ഗേറിയന്‍ കമ്മീഷന്‍ ഓഫ് പേഴ്സണല്‍ ഡാറ്റ പ്രൊട്ടക്ഷന്‍ ഡയറക്ടര്‍ റോസ്സന്‍ ബെച്ചറോവ് പറയുന്നത്.അതേ സമയം ഈ വലിയ ഹാക്കിംഗുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് 20 വയസുള്ള സൈബര്‍ സുരക്ഷ വിദ്യാര്‍ത്ഥിയെ ബള്‍ഗേറിയന്‍ പൊലീസ് പിടികൂടിയതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുണ്ട്. ഇയാളുടെ കമ്പ്യൂട്ടര്‍ പൊലീസ് പിടിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. ഇയാളില്‍ നിന്നും മൊബൈല്‍ ഫോണുകളും പിടിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. ഇയാള്‍ക്കെതിരായ കുറ്റം തെളിയിക്കപ്പെട്ടാല്‍ 8 കൊല്ലം ജയില്‍വാസം ലഭിക്കും എന്നാണ് ബള്‍ഗേറിയന്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ പറയുന്നത്. ബള്‍ഗേറിയന്‍ പ്രൈവസി ആന്‍റ് ഡാറ്റ പ്രൊട്ടക്ഷന്‍ രംഗത്ത് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന അഭിഭാഷകന്‍ ഡെസിസില്‍വ ക്രുസ്വേവയുടെ വാക്കുകള്‍ പ്രകാരം, എന്താണ് സംഭവിച്ചത് എന്ന് നോക്കി ഒരാളെ കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നത് വളരെ നേരത്തെയായിരിക്കും, എങ്കിലും ബള്‍ഗേറിയന്‍ സര്‍ക്കാറിനെ സംബന്ധിച്ച് ഇത് നാണക്കേടാണ്. കഴിഞ്ഞവര്‍ഷം ബള്‍ഗേറിയന്‍ കൊമേഷ്യല്‍ റജിസ്ട്രിക്കെതിരെ സൈബര്‍ ആക്രമണം നടന്നിരുന്നു. അതിനാല്‍ തന്നെ സൈബര്‍ ആക്രമണം ഒരു അപ്രതീക്ഷിത കാര്യമല്ല. അതിനാല്‍ തന്നെ ഒരു കൊല്ലമായി എങ്കിലും സര്‍ക്കാര്‍ സംവിധാനത്തില്‍ വല

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read

മൊബൈല്‍ ഇന്റര്‍നെറ്റ് വേഗത്തില്‍ ഇന്ത്യ, പാകിസ്താനും ശ്രീലങ്കയ്ക്കും നേപ്പാളിനും പിന്നില്‍

മൊബൈൽ ബ്രോഡ്ബാൻഡ് വേഗത്തിൽ ശ്രീലങ്ക, പാകിസ്താൻ, നേപ്പാൾ എന്നീ രാജ്യങ്ങൾക്ക് പിന്നിലായി ഇന്ത്യ. 128-ാം സ്ഥാനമാണ് ഇന്ത്യയ്ക്ക്. ബ്രോഡ്ബാന്റ് സ്പീഡ് അനാലിസിസ് സ്ഥാപനമായ ഊക്ല (Ookla) പുറത്തുവിട്ട സെപ്റ്റംബർ മാസത്തെ...

ടിക് ടോക്ക് ഇന്ത്യയ്ക്ക് നിഖില്‍ ഗാന്ധി നേതൃത്വം നല്‍കും

ടിക് ടോക്ക് ഇന്ത്യ മേധാവിയായി മുൻ ടൈംസ് നെറ്റ് വർക്ക് ഉദ്യോഗസ്ഥനായ നിഖിൽ ഗാന്ധി ചുമതലയേറ്റു. ചൈനീസ് ഷോർട്ട് വീഡിയോ ഷെയറിങ് സേവനമായ ടിക് ടോക്കിന്റെ ഇന്ത്യയിലെ വളർച്ചയ്ക്ക് നേതൃത്വം നൽകുകയും ടിക്...

സ്പ്ലാഷ് സ്‌ക്രീന്‍, ഡാര്‍ക്ക് മോഡ്, വാട്‌സാപ്പില്‍ പുതിയ ഫീച്ചറുകളെത്തി

വാട്സാപ്പിന്റെ ബീറ്റാ പതിപ്പിൽ പുതിയ അപ്ഡേറ്റ് എത്തി. പക്ഷെ ഐഫോൺ ഐഓഎസ് ബീറ്റാ പതിപ്പിലാണ് പുതിയ ഫീച്ചറുകളെത്തിയത്. സ്പ്ലാഷ് സ്ക്രീൻ, ഹൈഡ് മ്യൂട്ടഡ് സ്റ്റാറ്റസ് അപ്ഡേറ്റ്, പരിഷ്കരിച്ച ആപ്പ് ബാഡ്ജ്, ഡാർക്ക് മോഡ്...

പുതിയ ‘എസ്ബിഐ കാര്‍ഡ് പേ’സ്വൈപ്പിങ് മെഷീനിന്റെ അടുത്ത് ഫോണ്‍ വെച്ചാല്‍ ഇടപാട് നടത്താം

രാജ്യത്തെ പ്രമുഖ ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് വിതരണക്കാരായ എസ്ബിഐ കാർഡ് കോൺടാക്റ്റ്ലെസ് പേയ്മെന്റുകൾക്കായി 'എസ്ബിഐ കാർഡ് പേ' അവതരിപ്പിച്ചു. ഹോസ്റ്റ് കാർഡ് എമ്യുലേഷൻ (എച്ച്സിഇ) സാങ്കേതിക വിദ്യയിൽ അധിഷ്ഠിതമായ സംവിധാനം മൊബൈൽ...

വാവെയ് സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമായ ഹാര്‍മണിഒസ് അവതരിപ്പിച്ചു

ഏതാനും മാസത്തെ ഊഹാപോഹങ്ങള്‍ അവസാനിപ്പിച്ച്, ലോകത്തെ രണ്ടാമത്തെവലിയ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാവും ചൈനീസ് ടെക്‌നോളജി ഭീമനുമായ വാവെയ്സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമായ ഹോങ്‌മെങ്ഒഎസ് (HongmengOS) അവതരിപ്പിച്ചു. ചൈനയിലല്ലാത്ത ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് ഇത് ഹാര്‍മണിഒസ് (HarmonyOS) എന്നപേരിലായിരിക്കും അറിയപ്പെടുക. തങ്ങളുടെ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം സ്മാര്‍ട്ഫോണുകളിലും സ്മാര്‍ട് സ്പീക്കറുകളിലും ടാബുകളിലും ടെലിവിഷനുകളിലുംഇന്റര്‍നെറ്റ് ഓഫ് തിങ്‌സിലെ സെന്‍സറുകളിലും അടക്കം പല ഉപകരണങ്ങളെയുംചാലകമാക്കാന്‍ ഉതകുമെന്ന് കമ്പനി പറഞ്ഞു.തന്‍പോരിമയുള്ളകമ്പനികളിലൊന്നായ വാവെയ് സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം എന്ന സ്വപ്‌നം പലവര്‍ഷങ്ങളായി താലോലിച്ചു വരികയായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഗൂഗിള്‍, വാവെയ്ക്കുനല്‍കിയിരുന്ന ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഒഎസ് ലൈസന്‍സ് പിന്‍വലിച്ചതോടു കൂടിപുതിയ ഒഎസ് പരീക്ഷിക്കാന്‍ തന്നെ കമ്പനി തീരുമാനിക്കുകയായിരുന്നു. ലൈസന്‍സ് പുനഃസ്ഥാപിച്ചെങ്കിലും ഇത്തരം സംഭവങ്ങള്‍ ഭാവിയിലും ഉണ്ടാകാമെന്നതിരിച്ചറിവാണ് കമ്പനിയെ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റത്തിന്റെ നിര്‍മാണം വേഗത്തിലാക്കാന്‍പ്രേരിപ്പിച്ചത്. അമേരിക്കന്‍ പ്രസിഡന്റ് ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപ് വാവെയ്‌ക്കെതിരെഉപരോധം ഏര്‍പ്പെടുത്തിയതാണ് ഗൂഗിള്‍ വാവെയുടെ ലൈസന്‍സുകള്‍പിന്‍വലിക്കാന്‍ കാരണം.അമേരിക്ക-ചൈന വാണിജ്യ യുദ്ധത്തിന്റെനടുക്കുപെട്ടുപോയ കമ്പനിയാണ് വാവെയ്. അവര്‍ക്ക് തങ്ങളുടെ മുന്നോട്ടുള്ളനീക്കങ്ങള്‍ക്ക് ഗൂഗിള്‍, മൈക്രോസോഫ്റ്റ്, ഇന്റല്‍ തുടങ്ങി നിരവധി അമേരിക്കന്‍കമ്പനികളുടെ സഹായം വേണ്ടിയിരുന്നു. ഹാര്‍മണിഒഎസ് പുറത്തിറക്കിയവാര്‍ത്തപുറത്തുവിട്ട സിഎന്‍ബിസി പറയുന്നത്. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റംഉപയോഗിച്ചുള്ള ഫോണുകളും മറ്റും ആദ്യം ചൈനയില്‍ മാത്രമായിരിക്കുംലഭ്യമാക്കുക എന്ന് കമ്പനിയുടെ കണ്‍സ്യൂമര്‍ വിഭാഗത്തിന്റെ മേധാവി റിച്ചാഡ് യൂപറഞ്ഞു എന്നാണ്. പിന്നീട് ഇത് ആഗോളതലത്തില്‍ അവതരിപ്പിക്കും. എന്നാല്‍തങ്ങള്‍ ആന്‍ഡ്രോയിഡുമായുള്ള ബന്ധം തുടരുമെന്നും യൂ പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, അടിയന്തര സാഹചര്യമുണ്ടായാല്‍ ഒട്ടും സമയം കളായാതെ പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റത്തിലേക്കു മാറുകയും ചെയ്യുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.തങ്ങളുടെ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ വില്‍പന ഇടിയുന്നു എന്നതും, അമേരിക്കയുമായുള്ളപ്രശ്‌നങ്ങള്‍ക്ക് ശാശ്വത പരിഹാരം ആയില്ല എന്നതുമൊക്കെയുണ്ടെങ്കിലും വാവെയ്സ്മാര്‍ട് ഫോണുകള്‍ മുറയ്ക്ക് ഇറക്കുന്നുണ്ട്. ചൈനയില്‍ പലരും ദേശഭക്തികാണിക്കാനായി വാവെയ് ഫോണുകള്‍ വാങ്ങുന്നു. ചില ചൈനീസ് കമ്പനികള്‍വിദേശ കമ്പനികളുടെ പ്രൊഡക്ടുകള്‍ വാങ്ങരുതെന്ന് ഉപദേശിക്കുന്നുമുണ്ട്. എന്നാല്‍ വാവെയുടെ നീക്കം സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ വിപണിയില്‍ വന്‍ മാറ്റങ്ങള്‍ക്കുവഴിവയ്ക്കാമെന്നാണ് ടെക് നിരൂപകര്‍ വിലയിരുത്തുന്നത്.സ്വന്തമായി ഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റം ഇറക്കിയതോടെ വാവെയ്ക്ക് ഗൂഗിളിനെ ആശ്രയിക്കേണ്ടി വരില്ല എന്നത്നാടകീയമായ ഒരു വഴിത്തിരിവാണ് സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുന്നത്. ദക്ഷിണ കൊറിയകേന്ദ്രമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന സാംസങ് ആണ് ലോകത്തെ ഏറ്റവും വലിയ സ്മാര്‍ട്ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാവ്. രണ്ടാം സ്ഥാനത്ത് വാവെയും മൂന്നാം സ്ഥാനത്ത് ആപ്പിളുമാണ്. (പുതിയ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വന്നിട്ടില്ല. വാവെയ് പ്രശ്‌നത്തില്‍ പെട്ട സമയത്ത് ആപ്പിള്‍രണ്ടാം സ്ഥാനം തിരിച്ചു പിടിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം.) എന്നാല്‍ ഈ മൂന്നു കമ്പനികള്‍ക്കുപിന്നില്‍ പ്രധാനപ്പെട്ട പല സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാക്കളും ചൈനയില്‍നിന്നുള്ളവയാണ്. ഷഓമി, ഒപ്പോ, വിവോ, വണ്‍പ്ലസ് എന്നിങ്ങനെ നീളും ലിസ്റ്റ്. വാവെയ്ക്കു മാത്രമല്ല, ഈ ചൈനീസ് കമ്പനികള്‍ക്കും വേണ്ടിവന്നാല്‍ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഉപേക്ഷിച്ച് പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം ഏറ്റെടുക്കാമെന്നത്ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഉടമയായ ഗൂഗിളിന്റെ ഉറക്കം കെടുത്താന്‍ പര്യാപ്തമാണ് എന്നാണ്ടെക്‌നോളജി അവലോകകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നത്.അതു കൂടാതെയാണ് അമേരിക്ക-ചൈന വിഭജനം. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റംവിജയിച്ചാല്‍ അത് അമേരിക്കന്‍ കമ്പനികളുടെ കുത്തകയ്ക്ക് ഏല്‍ക്കുന്നകരുത്തന്‍ പ്രഹരം കൂടിയാകും. ഇതുവരെ എല്ലാ കമ്പനികള്‍ക്കും ആശ്രയിക്കാവുന്നഏക ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ആയിരുന്നു. ഇപ്പോഴിതാ മറ്റൊരു പാതതുറക്കുകയാണ്. ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ വിപണികളില്‍ എന്നായിരിക്കുംഹാര്‍മണിഒഎസ് എത്തുക എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഇപ്പോള്‍ വ്യക്തമായവിവരമൊന്നുമില്ല. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമുള്ള സ്വന്തം ഫോണ്‍ വാവെയ് എന്നുപുറത്തിറക്കുമെന്നതിനെക്കുറിച്ചും വിവരമൊന്നുമില്ല. എന്നാല്‍ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍വിപണിയില്‍ വൻ ശക്തിയായി തീരാന്‍ സാധ്യതയുള്ളതാണ് ഹാര്‍മണിഒഎസ്എന്നു ചിലര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.പക്ഷേ, ഹാര്‍മണിഒഎസിന് കാര്യങ്ങള്‍ അത്രസുഗമമാകണമെന്നില്ല. സാംസങ് ഇറക്കിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റത്തെപൂട്ടിക്കെട്ടിക്കാനാകുമെങ്കില്‍ വാവെയെ നിലയ്ക്കുനിർത്താനും ചിലപ്പോള്‍ഗൂഗിളിനായേക്കും. പക്ഷേ, വാവെയ് പിടിച്ചു നിന്നാല്‍ സാംസങ് പോലും സ്വന്തംഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റം ഇറക്കാനുള്ള വഴി പോലും തെളിയുകയും ചെയ്യും. ഇതെല്ലാംഇന്റര്‍നെറ്റ് ഭീമന്‍ ഗൂഗിളിന് വന്‍ തിരിച്ചടി നല്‍കിയേക്കാം