Home LATEST ‘കറുത്ത സ്വർണം’ സൃഷ്ടിച്ച് ഇന്ത്യൻ ഗവേഷകർ

‘കറുത്ത സ്വർണം’ സൃഷ്ടിച്ച് ഇന്ത്യൻ ഗവേഷകർ

ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും മലിനീകരണമുള്ള രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ ഇന്ത്യയുമുണ്ട്. മലിനീകരണ പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ കാര്യമായി ഒന്നും ചെയ്തിട്ടുമില്ല. എന്നാൽ സാവധാനം ഇതിനൊരു വഴി കണ്ടെത്താനാകുമെന്നാണ് ഒരു സംഘം ഇന്ത്യൻ ഗവേഷകരുടെ പ്രതീക്ഷ. സ്വർണത്തിന്റെ പുതിയ സാധ്യതകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് ഗവേഷകരുടെ പരീക്ഷണങ്ങൾ നടക്കുന്നത്. പരീക്ഷണം പൂർണമായും വിജയിക്കുന്നതോടെ സോളാർ പാനൽ നിർമാണം, കുടിവെള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ എന്നിവ പരിഹരിക്കാനാകുമെന്നാണ് ഗവേഷകരുടെ വാദം.മുംബൈയിലെ ടാറ്റ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഫണ്ടമെന്റൽ റിസർച്ചിലെ (ടി‌എഫ്‌ആർ) ശാസ്ത്രജ്ഞരാണ് സ്വർണത്തിൽ നിന്നു പുതിയ മെറ്റീരിയൽ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിരിക്കുന്നത്. സ്വർണത്തിൽ മറ്റ് വസ്തുക്കളോ രാസവസ്തുക്കളോ ചേർത്തല്ല പുതിയത് നിർമിച്ചിരിക്കുന്നത്. പകരം ഓരോ സ്വർണ നാനോപാർട്ടിക്കിളിനും ഇടയിലുള്ള സ്ഥലത്തിന്റെ അളവ് പരിഷ്കരിച്ചാണ് പുതിയ ബ്ലാക്ക് ഗോൾഡ് (കറുത്ത സ്വർണം) വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിരിക്കുന്നത്.റോയൽ സൊസൈറ്റി ഓഫ് കെമിസ്ട്രി പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കെമിക്കൽ സയൻസ് ജേണലിലാണ് കണ്ടെത്തലുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്. ‘ഞങ്ങൾ മറ്റേതെങ്കിലും വസ്തുക്കളുമായി സ്വർണ നാനോകണങ്ങൾ ഡോപ്പ് ചെയ്തിട്ടില്ല. അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് വസ്തുക്കൾ ചേർത്തിട്ടുമില്ല,’ ഗവേഷണ സംഘത്തെ നയിച്ച വിവേക് പോൾഷെറ്റിവാർ വിശദീകരിച്ചു. ‘ന്യൂക്ലിയേഷൻ-വളർച്ചാ ഘട്ടം ഒപ്റ്റിമൈസ് ചെയ്തുകൊണ്ട് സൈക്കിൾ-ബൈ-സൈക്കിൾ വളർച്ചാ സമീപനം ഉപയോഗിച്ച് സ്വർണ നാനോകണങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള അന്തർ-കണികാ ദൂരം വ്യത്യാസപ്പെടുത്തി. ഡെൻഡ്രിറ്റിക് ഫൈബ്രസ് നാനോസിലിക്ക ഉപയോഗിച്ചായിരുന്നു ഇത്.’അടിസ്ഥാനപരമായി ആദ്യം ഒരു സിലിക്ക ഫൗണ്ടേഷൻ സ്ഥാപിച്ച് അവർ ആഗ്രഹിച്ച കൃത്യമായ നാനോ ഘടനയിൽ സ്വർണം മാറ്റി. ഫലമായി ലഭിച്ചത് ഒരു കറുത്ത മെറ്റീരിയലാണ്. ഇതിനാലാണ് ബ്ലാക്ക് ഗോൾഡ് എന്ന പേര്.

കറുത്ത സ്വർണം എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കും?

പരമ്പരാഗത സ്വർണത്തിന് ചെയ്യാൻ കഴിയാത്ത പ്രകാശവും കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡും ആഗിരണം ചെയ്യാനുള്ള കഴിവ് ഈ കറുത്ത സ്വർണത്തിനുണ്ട്. പ്രകാശത്തെ ആഗിരണം ചെയ്യുന്നതിലൂടെ സൂര്യനിൽ നിന്ന് ദൃശ്യമാകുന്ന പ്രകാശത്തെയും ഇൻഫ്രാറെഡ് വികിരണത്തെയും ആഗിരണം ചെയ്യാൻ ഇത് പ്രാപ്തമാണെന്ന് അർഥമാക്കുന്നു. ഇത് ഉയർന്ന എഫിഷെൻസിയുള്ള സോളാർ പാനലുകളിൽ ഉപയോഗിക്കാൻ അനുയോജ്യമാക്കുന്നു.അന്തരീക്ഷ താപനിലയിലും മർദ്ദത്തിലും വായുവിൽ നിന്ന് കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡിനെ മീഥെയ്നാക്കി മാറ്റാൻ ഇത് ഒരു ഉത്തേജകമായി കറുത്ത ഗോൾഡ് ഉപയോഗിക്കാം. ‘സ്വർണത്തിൽ നിന്ന് നിർമിച്ച ഇലകളുള്ള ഒരു കൃത്രിമ വൃക്ഷം വികസിപ്പിച്ചെടുക്കുകയാണെങ്കിൽ അതിന് കൃത്രിമ ഫോട്ടോസിന്തസിസ് നടത്താനും കാർബൺ ഡൈ ഓക്സൈഡ് പിടിച്ചെടുക്കാനും ഇന്ധനമായും മറ്റ് ഉപയോഗപ്രദമായ രാസവസ്തുക്കളായി മാറ്റാനും കഴിയുമെന്നും ഗവേഷകർ പറഞ്ഞു. CO2 ൽ നിന്ന് ഇന്ധനത്തിലേക്കുള്ള പരിവർത്തനം നിലവിൽ കുറഞ്ഞ അളവാണ്, പക്ഷേ ഭാവിയിൽ ഇത് മെച്ചപ്പെടുത്താൻ കഴിയുമെന്ന് ഗവേഷകർ വിശ്വസിക്കുന്നു.സൗരോർജം ആഗിരണം ചെയ്യാനുള്ള കഴിവ് ഉള്ളതിനാൽ കടൽവെള്ളത്തെ കുടിവെള്ളമാക്കി മാറ്റാൻ കഴിയുന്ന പോർട്ടബിൾ നാനോ ഹീറ്ററുകളിൽ കറുത്ത സ്വർണം ഉപയോഗിക്കാമെന്നും ഗവേഷകർ വിശ്വസിക്കുന്നു. അന്തരീക്ഷ പ്രതികരണ സാഹചര്യങ്ങളിൽ സൗരോർജം ഉപയോഗിച്ച് നീരാവി ഉൽ‌പാദനം വഴി കുടിവെള്ളത്തിലേക്ക് കടൽവെള്ളം ശുദ്ധീകരിക്കുന്നതിൽ കറുത്ത സ്വർണം പ്രയോഗിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് പഠന ഫലങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നുവെന്നും അവർ പറഞ്ഞു. ഇത് രാജ്യത്തിന്റെ കുടിവെള്ള പ്രതിസന്ധി പരിഹരിക്കുമെന്നതിൽ സംശയമില്ല.മഹാക് ദിമാൻ, അയൻ മൈറ്റി, അനിർബാൻ ദാസ്, രാജേഷ് ബെൽഗാംവർ, ഭാഗ്യശ്രീ ചാൽക്കെ, വിവേക് പോൾഷെട്ടിവാർ (ടിഫ്റ്റ്); യെൻ‌ഹീ ലീ, ക്യുൻ‌ജോങ് സിം, ജ്വ-മിൻ നാം (സിയോൾ നാഷണൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റി) എന്നീ ഗവേഷകരാണ് സംഘത്തിലുണ്ടായിരുന്നത്. ശാസ്ത്ര സാങ്കേതിക വകുപ്പും (ജിഎസ്ടി) ആറ്റോമിക് എനർജി വകുപ്പും (ഡിഎഇ) പഠനത്തിന് ധനസഹായം നൽകി.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Must Read

വാവെയ് സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമായ ഹാര്‍മണിഒസ് അവതരിപ്പിച്ചു

ഏതാനും മാസത്തെ ഊഹാപോഹങ്ങള്‍ അവസാനിപ്പിച്ച്, ലോകത്തെ രണ്ടാമത്തെവലിയ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാവും ചൈനീസ് ടെക്‌നോളജി ഭീമനുമായ വാവെയ്സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമായ ഹോങ്‌മെങ്ഒഎസ് (HongmengOS) അവതരിപ്പിച്ചു. ചൈനയിലല്ലാത്ത ഉപയോക്താക്കള്‍ക്ക് ഇത് ഹാര്‍മണിഒസ് (HarmonyOS) എന്നപേരിലായിരിക്കും അറിയപ്പെടുക. തങ്ങളുടെ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം സ്മാര്‍ട്ഫോണുകളിലും സ്മാര്‍ട് സ്പീക്കറുകളിലും ടാബുകളിലും ടെലിവിഷനുകളിലുംഇന്റര്‍നെറ്റ് ഓഫ് തിങ്‌സിലെ സെന്‍സറുകളിലും അടക്കം പല ഉപകരണങ്ങളെയുംചാലകമാക്കാന്‍ ഉതകുമെന്ന് കമ്പനി പറഞ്ഞു.തന്‍പോരിമയുള്ളകമ്പനികളിലൊന്നായ വാവെയ് സ്വന്തം ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം എന്ന സ്വപ്‌നം പലവര്‍ഷങ്ങളായി താലോലിച്ചു വരികയായിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഗൂഗിള്‍, വാവെയ്ക്കുനല്‍കിയിരുന്ന ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഒഎസ് ലൈസന്‍സ് പിന്‍വലിച്ചതോടു കൂടിപുതിയ ഒഎസ് പരീക്ഷിക്കാന്‍ തന്നെ കമ്പനി തീരുമാനിക്കുകയായിരുന്നു. ലൈസന്‍സ് പുനഃസ്ഥാപിച്ചെങ്കിലും ഇത്തരം സംഭവങ്ങള്‍ ഭാവിയിലും ഉണ്ടാകാമെന്നതിരിച്ചറിവാണ് കമ്പനിയെ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റത്തിന്റെ നിര്‍മാണം വേഗത്തിലാക്കാന്‍പ്രേരിപ്പിച്ചത്. അമേരിക്കന്‍ പ്രസിഡന്റ് ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപ് വാവെയ്‌ക്കെതിരെഉപരോധം ഏര്‍പ്പെടുത്തിയതാണ് ഗൂഗിള്‍ വാവെയുടെ ലൈസന്‍സുകള്‍പിന്‍വലിക്കാന്‍ കാരണം.അമേരിക്ക-ചൈന വാണിജ്യ യുദ്ധത്തിന്റെനടുക്കുപെട്ടുപോയ കമ്പനിയാണ് വാവെയ്. അവര്‍ക്ക് തങ്ങളുടെ മുന്നോട്ടുള്ളനീക്കങ്ങള്‍ക്ക് ഗൂഗിള്‍, മൈക്രോസോഫ്റ്റ്, ഇന്റല്‍ തുടങ്ങി നിരവധി അമേരിക്കന്‍കമ്പനികളുടെ സഹായം വേണ്ടിയിരുന്നു. ഹാര്‍മണിഒഎസ് പുറത്തിറക്കിയവാര്‍ത്തപുറത്തുവിട്ട സിഎന്‍ബിസി പറയുന്നത്. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റംഉപയോഗിച്ചുള്ള ഫോണുകളും മറ്റും ആദ്യം ചൈനയില്‍ മാത്രമായിരിക്കുംലഭ്യമാക്കുക എന്ന് കമ്പനിയുടെ കണ്‍സ്യൂമര്‍ വിഭാഗത്തിന്റെ മേധാവി റിച്ചാഡ് യൂപറഞ്ഞു എന്നാണ്. പിന്നീട് ഇത് ആഗോളതലത്തില്‍ അവതരിപ്പിക്കും. എന്നാല്‍തങ്ങള്‍ ആന്‍ഡ്രോയിഡുമായുള്ള ബന്ധം തുടരുമെന്നും യൂ പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, അടിയന്തര സാഹചര്യമുണ്ടായാല്‍ ഒട്ടും സമയം കളായാതെ പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റത്തിലേക്കു മാറുകയും ചെയ്യുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.തങ്ങളുടെ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ വില്‍പന ഇടിയുന്നു എന്നതും, അമേരിക്കയുമായുള്ളപ്രശ്‌നങ്ങള്‍ക്ക് ശാശ്വത പരിഹാരം ആയില്ല എന്നതുമൊക്കെയുണ്ടെങ്കിലും വാവെയ്സ്മാര്‍ട് ഫോണുകള്‍ മുറയ്ക്ക് ഇറക്കുന്നുണ്ട്. ചൈനയില്‍ പലരും ദേശഭക്തികാണിക്കാനായി വാവെയ് ഫോണുകള്‍ വാങ്ങുന്നു. ചില ചൈനീസ് കമ്പനികള്‍വിദേശ കമ്പനികളുടെ പ്രൊഡക്ടുകള്‍ വാങ്ങരുതെന്ന് ഉപദേശിക്കുന്നുമുണ്ട്. എന്നാല്‍ വാവെയുടെ നീക്കം സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ വിപണിയില്‍ വന്‍ മാറ്റങ്ങള്‍ക്കുവഴിവയ്ക്കാമെന്നാണ് ടെക് നിരൂപകര്‍ വിലയിരുത്തുന്നത്.സ്വന്തമായി ഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റം ഇറക്കിയതോടെ വാവെയ്ക്ക് ഗൂഗിളിനെ ആശ്രയിക്കേണ്ടി വരില്ല എന്നത്നാടകീയമായ ഒരു വഴിത്തിരിവാണ് സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുന്നത്. ദക്ഷിണ കൊറിയകേന്ദ്രമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന സാംസങ് ആണ് ലോകത്തെ ഏറ്റവും വലിയ സ്മാര്‍ട്ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാവ്. രണ്ടാം സ്ഥാനത്ത് വാവെയും മൂന്നാം സ്ഥാനത്ത് ആപ്പിളുമാണ്. (പുതിയ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ വന്നിട്ടില്ല. വാവെയ് പ്രശ്‌നത്തില്‍ പെട്ട സമയത്ത് ആപ്പിള്‍രണ്ടാം സ്ഥാനം തിരിച്ചു പിടിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം.) എന്നാല്‍ ഈ മൂന്നു കമ്പനികള്‍ക്കുപിന്നില്‍ പ്രധാനപ്പെട്ട പല സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍ നിര്‍മാതാക്കളും ചൈനയില്‍നിന്നുള്ളവയാണ്. ഷഓമി, ഒപ്പോ, വിവോ, വണ്‍പ്ലസ് എന്നിങ്ങനെ നീളും ലിസ്റ്റ്. വാവെയ്ക്കു മാത്രമല്ല, ഈ ചൈനീസ് കമ്പനികള്‍ക്കും വേണ്ടിവന്നാല്‍ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഉപേക്ഷിച്ച് പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം ഏറ്റെടുക്കാമെന്നത്ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ഉടമയായ ഗൂഗിളിന്റെ ഉറക്കം കെടുത്താന്‍ പര്യാപ്തമാണ് എന്നാണ്ടെക്‌നോളജി അവലോകകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നത്.അതു കൂടാതെയാണ് അമേരിക്ക-ചൈന വിഭജനം. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റംവിജയിച്ചാല്‍ അത് അമേരിക്കന്‍ കമ്പനികളുടെ കുത്തകയ്ക്ക് ഏല്‍ക്കുന്നകരുത്തന്‍ പ്രഹരം കൂടിയാകും. ഇതുവരെ എല്ലാ കമ്പനികള്‍ക്കും ആശ്രയിക്കാവുന്നഏക ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റം ആന്‍ഡ്രോയിഡ് ആയിരുന്നു. ഇപ്പോഴിതാ മറ്റൊരു പാതതുറക്കുകയാണ്. ഇന്റര്‍നാഷണല്‍ വിപണികളില്‍ എന്നായിരിക്കുംഹാര്‍മണിഒഎസ് എത്തുക എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ഇപ്പോള്‍ വ്യക്തമായവിവരമൊന്നുമില്ല. പുതിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റമുള്ള സ്വന്തം ഫോണ്‍ വാവെയ് എന്നുപുറത്തിറക്കുമെന്നതിനെക്കുറിച്ചും വിവരമൊന്നുമില്ല. എന്നാല്‍ സ്മാര്‍ട് ഫോണ്‍വിപണിയില്‍ വൻ ശക്തിയായി തീരാന്‍ സാധ്യതയുള്ളതാണ് ഹാര്‍മണിഒഎസ്എന്നു ചിലര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.പക്ഷേ, ഹാര്‍മണിഒഎസിന് കാര്യങ്ങള്‍ അത്രസുഗമമാകണമെന്നില്ല. സാംസങ് ഇറക്കിയ ഓപ്പറേറ്റിങ് സിസ്റ്റത്തെപൂട്ടിക്കെട്ടിക്കാനാകുമെങ്കില്‍ വാവെയെ നിലയ്ക്കുനിർത്താനും ചിലപ്പോള്‍ഗൂഗിളിനായേക്കും. പക്ഷേ, വാവെയ് പിടിച്ചു നിന്നാല്‍ സാംസങ് പോലും സ്വന്തംഓപ്പറേറ്റിങ്സിസ്റ്റം ഇറക്കാനുള്ള വഴി പോലും തെളിയുകയും ചെയ്യും. ഇതെല്ലാംഇന്റര്‍നെറ്റ് ഭീമന്‍ ഗൂഗിളിന് വന്‍ തിരിച്ചടി നല്‍കിയേക്കാം

വാട്സാപ്പിന്റേയും ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിന്റേയും പേരുകൾക്കൊപ്പം സ്വന്തം പേരുകൂടി കൂടി ചേർക്കാൻ ഫെയ്സ്ബുക്കിന്റെ പദ്ധതി.

വാട്സാപ്പിന്റേയുംഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിന്റേയുംപേരുകൾക്കൊപ്പംസ്വന്തംപേരുകൂടികൂടിചേർക്കാൻഫെയ്സ്ബുക്കിന്റെപദ്ധതി.അതായത്ഇൻസ്റ്റാഗ്രാംഫ്രംഫെയ്സ്ബുക്ക്എന്നുംവാട്സാപ്പ്ഫ്രംഫെയ്സ്ബുക്ക്എന്ന്പേര്മാറ്റും. പക്ഷെഫെയ്സ്ബുക്കിന്റെഈതീരുമാനത്തിനെതിരെവിമർശനമുയരുന്നുണ്ട്.വാട്സാപ്പും, ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമുംഫെയ്സ്ബുക്കിന്പുറത്ത്ജന്മംകൊണ്ടവയാണ്.ഫെയ്സ്ബുക്ക്അവയെപിന്നീട്സ്വന്തമാക്കുകയായിരുന്നു.ഇരുസേവനങ്ങൾക്കുംഉപയോക്താക്കൾക്കിടയിൽസ്വന്തമായവ്യക്തിത്വമുണ്ട്.അങ്ങനെയിരിക്കെഒരുപേര്മാറ്റംഅംഗീകരിക്കാനവില്ലെന്നാണ്വിമർശനം.ഈഉൽപ്പന്നങ്ങളുംസേവനങ്ങളുംഫെയ്സ്ബുക്കിന്റെഭാഗമാണ്എന്ന്വ്യക്തമാക്കാനാണ്തങ്ങൾആഗ്രഹിക്കുന്നത്എന്ന്കമ്പനിവക്താവ്പറഞ്ഞു.അതേസമയംസോഷ്യൽമീഡിയാരംഗത്ത്ഫെയ്സ്ബുക്ക്കുത്തകസ്വഭാവംകാണിക്കുന്നുണ്ടോഎന്ന്ഫെഡറൽട്രേഡ്കമ്മീഷൻഅന്വേഷിച്ചുവരികയാണ്. വിപണിയിലെമത്സരംഒഴിവാക്കാനുംമേധാവിത്വംസ്ഥാപിക്കുന്നതിനുമായിമറ്റ്എതിരാളികളെകയ്യടക്കുകയായിരുന്നോഎന്ന്കമ്മീഷൻപരിശോധിക്കുന്നുണ്ട്.ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം, വാട്സാപ്പ്ആപ്പുകളുടെലോഗ്ഇൻസ്ക്രീനിലുംആപ്പിൾആപ്പ്സ്റ്റോറിലും, ഗൂഗിൾപ്ലേസ്റ്റോറിലുമാണ്ഫെയ്സ്ബുക്കിന്റെപേര്കൂടിപ്രത്യക്ഷപ്പെടുക.

ഒരു രാജ്യം തന്നെ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടു:5 ദശലക്ഷം വ്യക്തി വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നു

ഏഴു ദശലക്ഷം ജനസംഖ്യയുള്ള ബള്‍ഗേറിയയിലെ 5 ദശലക്ഷം ആളുകളുടെ വ്യക്തി വിവരങ്ങള്‍ ചോര്‍ന്നു. ശരിക്കും ഒരു രാജ്യം തന്നെ ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്ന അവസ്ഥയിലാണ് ഈ യൂറോപ്യന്‍ രാജ്യം. അഞ്ച്...

വിക്ഷേപണം വിജയകരം; ചന്ദ്രയാൻ-2 ഭൂമിയുടെ ഭ്രമണപഥത്തിൽ

ഇ​ന്ത്യ​യു​ടെ ര​ണ്ടാം ചാ​ന്ദ്ര​പ​ര്യ​വേ​ക്ഷ​ണ ദൗ​ത്യമായ ചന്ദ്രയാൻ-2 പേടകത്തെയും വഹിച്ച്​​ ഐ.​എ​സ്.​ആ​ർ.​ഒ​യു​ടെ ‘ഫാ​റ്റ്ബോ​യ്’ ജി.​എ​സ്.​എ​ൽ.​വി-​മാ​ർ​ക്ക് ത്രീ (​എം-1) റോ​ക്ക​റ്റ്​ വിജയകരമായി വിക്ഷേപിച്ചു. ആന്ധ്രപ്രദേശിലെ ശ്രീ​ഹ​രി​ക്കോ​ട്ട​യി​ലെ സ​തീ​ഷ് ധ​വാ​ൻ ബ​ഹി​രാ​കാ​ശ​ നി​ല​യ​ത്തി​ൽ​ നി​ന്ന്...

ശബ്ദസന്ദേശം അയക്കുംമുമ്പ‌് പ്രിവ്യൂ ചെയ്യാനുള്ള അവസരമൊരുക്കി വാട‌്സാപ്.

ശബ്ദസന്ദേശം അയക്കുംമുമ്പ‌് പ്രിവ്യൂ ചെയ്യാനുള്ള അവസരമൊരുക്കി വാട‌്സാപ്. ആപ്പിൾ ഐ ഫോൺ ഉപയോക്താക്കൾക്കാണ‌് പുതിയ സൗകര്യം ആദ്യം ലഭ്യമാകുക. ചിത്രങ്ങളും വീഡിയോകളും അയക്കുംമുമ്പ‌് കാണാനുള്ള അവസരം നേരത്തെ തന്നെ ഉണ്ടായിരുന്നു....